दादा कोंडके यांना करायचे होते या अभिनेत्रीशी लग्न, नकार दिल्यावर असा घेतला होता सूड!!

दिवंगत अभिनेते दादा कोंडके जर आज आपल्यात असते तर आज त्यांचा 85 वा वाढदिवस त्यांनी साजरा केला असता. दादा कोंडके केवळ अभिनेतेच नाही तर चित्रपट निर्मातेही होते. सत्तरीचा आणि ऐशींच्या दशकात त्यांचे मराठी सिनेमे तुफान गाजले आणि ते त्याकाळी मराठी चित्रपटसृष्टीतील सुपरस्टार होते. त्यांच्या चित्रपटात हमखास मिळणारा एक चेहरा होता तो म्हणजे, उषा चव्हाण

दादा कोंडके यांना त्यांच्या ‘सोंगाड्या’ या चित्रपटासाठी अभिनेत्रीची गरज होती. त्यावेळी सातारा बसस्थानकाजवळ दादा कोंडके आणि उषा चव्हाण यांची पहिली भेट झाली होती. तेव्हा दादांनी उषा यांची निवड केली आणि त्यांना पहिला ब्रेक मिळाला. हा त्यांच्या आयुष्यातील सर्वात मोठा दिवस होता, असे उषा म्हणतात

उषा चव्हाण यांनी १९७१ मध्ये सोंगाड्या या कॉमेडी चित्रपटात काम केले. कलावतीच्या भूमिकेत डान्सर म्हणून उषा चव्हाण यांना नामांकित केले. वसंत सबनीस यांनी लिहिलेल्या एका कथेवर सोंगाड्या आधारित होता, त्याचे दिग्दर्शन गोविंद कुलकर्णी यांनी केले होते. “अभिनय चित्र” नावाच्या उषा चव्हाण यांचे स्वत: चे फिल्म प्रॉडक्शन हाऊस आहे, ज्यात बर्‍याच चित्रपट आणि टीव्ही मालिका तयार केल्या आहेत.

उषाताई यांचा जन्म १७ ऑक्टोबर १९५५ रोजी पुण्यात झाला. त्यांचे कुटुंब लोकनाट्य आणि नाटकांमध्ये व्यस्त होते. कलाकार कुटुंबात जन्मलेल्या उषानेही तशीच कौशल्ये विकसित केली. तिच्या आईने दिग्गज अभिनेता पृथ्वीराज कपूरबरोबर बर्‍याच मूक सिनेमांत काम केले आहे.

उषाताई यांचे लग्न दत्तात्रय कडूदेशमुख यांच्याशी झाले होते. ते पुण्यातील जमीनदार होते आणि २६ एकरपेक्षा जास्त जमीन मालक होते. हृदयनाथ कडूदेशमुख हा या जोडप्यास लाभलेला एक मुलगा आहे. त्यांच्या कुटुंबात तिचा मुलगा हृदयनाथ, सून आणि रोहित आणि रोहन असे दोन नातू आहेत. त्यांचा मुलगा हृदयनाथ उद्योजक असून एका बांधकाम फर्मचा मालक आहे.

उषाताई यांनी तेलुगू चित्रपटातही भूमिका केल्या आहेत. एक ज्ञात “दुर्दबीट्टा” होता ज्यामध्ये उषा चव्हाण अतिशय प्रसिद्ध अभिनेता राजकुमारच्या विरूद्ध होत्या. ‘शिर्डी के साई बाबा’ या मनोज कुमार स्टारर चित्रपटात त्यांनी काम केले. एकूणच, त्यांनी 100 हून अधिक चित्रपट केले आहेत, त्यापैकी 80-90 चित्रपट गोल्डन एन सिल्वर ज्युबिली होते.

त्यांनी १९९० आणि १९९३ मध्ये अनुक्रमे “गौराचा-नवारा” आणि “धर – पकड” असे दोन मराठी चित्रपटांची निर्मिती केली. एकूणच त्यांनी ९०-१०० पेक्षा जास्त चित्रपट केले आहेत. केवळ एक उत्तम अभिनेत्रीच नाही तर त्या मराठी आणि हिंदी चित्रपटसृष्टीतील एक प्रतिभावान नर्तक देखील होत्या. त्यांनी बर्‍याच सिनेमांमध्ये प्रेक्षकांच्या मनाला भावणारी नृत्य सादर केली आहे.

लोक त्यांना त्यांच्या अभिनयाद्वारे आणि नृत्याने ओळखत असले तरी त्या एक चांगल्या गायिका देखील आहेत. त्यांनी त्यांच्या काही चित्रपटांसाठी आवाज दिला. त्यापैकी एक म्हणजे मराठी चित्रपटात ‘मुक्काम पोस्ट ढेबेवाडी’ मधील ‘हिरव्या माडीचा जीना अवघड…’ या गाण्यासाठी त्यांनी आपल्या नृत्य आणि गायन या दोन्ही कलांचा आविष्कार दाखवला आहे.

दादा कोंडके यांच्या अभिनेत्री म्हणून प्रसिद्ध असलेल्या उषा आज चित्रपटांपासून दूर आहेत. दादा कोंडके यांच्या त्या आवडत्या अभिनेत्री होत्या इतकेच नाही तर दादा कोंडके यांना उषा यांच्याशी लग्नही करायचे होते. पण उषा यांनी यांस नकार दिल्यानंतर सूड घेण्यासाठी बायोग्राफीमध्ये उषा यांच्याविषयी अनेक वाईट गोष्टी लिहील्या. उषा यांनी स्वतः या गोष्टीचा खुलासा ६ ते ७ वर्षांपूर्वी त्यांच्या ब्लॉगवर केला आहे

Leave a Reply

Your email address will not be published.