‘इचक दाना ….’ या गाण्यातून झळकलेल्या या अभिनेत्रीचा अंत झाला असा….

बॉलिवूडमध्ये बर्‍याच अभिनेत्री आहेत ज्या त्यांच्या शैली आणि फॅशन सेन्सबद्दल चर्चेत असतात. लोक त्यांना पाहिल्यानंतर त्याच शैलीची कॉपी करण्यास सुरवात करतात. तथापि, 60 च्या दशकात एक अशी अभिनेत्री होती जिच्याअभिनयापेक्षा शैलीने लोक तिचे चाहते बनले होते. होय, अशी चर्चा आहे की प्रसिद्ध अभिनेत्री साधना शिवदासानी, जिने आपल्या हेअर स्टाइलमुळे ट्रेंड सेट केला होता. त्यावेळी तिला टक्कर देण्यासाठी इतर कोणतीही अभिनेत्री नव्हती. तथापि, साधना देखील तिच्या केशरचना आणि कपड्यांपेक्षा चांगली अभिनेत्रीही होती. 25 डिसेंबर रोजी साधना ची पुण्यतिथी झाली.

साधनाला लहानपणापासूनच अभिनयाची आवड होती आणि त्यामध्ये करिअर करण्याचा विचार तिने केला होता. अशा परिस्थितीत तिला राज कपूर च्या ‘श्री 420’ चित्रपटात बाल कलाकार म्हणून कास्ट करण्यात आले होते. या चित्रपटाच्या ‘इचक दाना ….’ गाण्यात, जिथे मुलांचा संपूर्ण ग्रुप बसला होता, त्यामध्ये तिचा समावेश करण्यात आला. एका शो दरम्यान, सिंधी चित्रपटांच्या दिग्दर्शकानेे तिला पाहिले आणि ‘अबाना’ चित्रपटासाठी साइन केले. या चित्रपटासाठी तिला अवघ्या 1 रुपयांची टोकन रक्कम देण्यात आली.

बॉलिवूडमध्ये साधना ला प्रसिद्ध करण्याचे श्रेय निर्माते शशधर मुखर्जी ला जाते. वास्तविक हिंदी चित्रपटातील अभिनेता म्हणून आपला मुलगा जॉय मुखर्जी लाँच करायचा अशी साशाधरची इच्छा होती. अशा परिस्थितीत तो आपल्या चित्रपटासाठी नवीन नायिका शोधत होता. दरम्यान, साधनाने ‘अबाना’ हा सिंधी चित्रपट केला. त्याचा एक फोटो एका मासिकात छापला होता. सशधर मुखर्जी मासिकामधील साधनेचे चित्र पाहिले आणि ते फक्त पाहतच राहिले. त्याने तत्काळ साधनाला ‘लव्ह इन शिमला’ मध्ये कास्ट केले.

हा चित्रपट प्रदर्शित होताच साधना एक रात्रातील स्टार बनली. तथापि, या चित्रपटाद्वारे साधनाच प्रसिद्ध झाली नाही तर तीची हेअर स्टाइल सुध्दा प्रसिद्ध झााली. वास्तविक, चित्रपटाचे दिग्दर्शक आरके नय्यर ला या सिनेमात साधनाचा लुक हवा होता, जो हिंदी चित्रपटसृष्टीत यापूर्वी कधी दिसला नव्हता. यामुळे त्याने या विषयी बरेच प्रयोग केले होते.

साधनाची ही केशरचना हॉलिवूड अभिनेत्री ऑड्रे हेपबर्नने प्रेरित केली होती. तथापि,तीची हेअर स्टाइल एक मोठी समस्या बनली. बिमल रॉयच्या चित्रपटात सुंदर सुशील मुलगी साकारण्याची गरज होती, त्यामुळे तीला केसांमध्ये क्लिप लावावी लागली. साधनाने एकापेक्षा जास्त चित्रपटांत काम केले होते ज्यात मेरा सया, राजकुमार, मेरे मेहबूब आणि वो कौन थी सारख्या चित्रपटांचा समावेश होता.

चित्रपटांमध्ये सतत काम केल्यामुळे साधना आजारी पडली. तिला थॉ यराइ ड रोग झाला. ती अमेरिकेत उपचारासाठी गेली. लोकांना असे वाटू लागले की साधना चित्रपटांकरिता परत येणार नाही. तथापि, काही काळानंतर साधना परत आली आणि चित्रपटांमध्ये काम करण्यास सुरुवात केली. कमबॅकनंतर ‘इंटकाम’ हा चित्रपट मोठा गाजावाजा करणारा ठरला. याशिवाय ‘एक फूल दो माली’ च्या यशाने साधना पुन्हा एकदा प्रेक्षकांच्या हृदयात मग्न झाली.

साधना ही एक उत्तम अभिनेत्री होती जीचे चित्रपट लोकांना आवडत होते. आजही बहुतेक लोक तिच्या अभिनयापेक्षा तीची हेअर स्टाइल लक्षात ठेवतात . तोंडाच्या क र्करोगामुळे तिचं वयाच्या 74 व्या वर्षी नि धन झाले. साधना निघून गेली, परंतु तिच्या मागे असे चाहते सोडले जे तिची आवडती अभिनेत्री कधीच विसरणार नाहीत.

Leave a Reply

Your email address will not be published.