भारतीय नाही तर मूळचे पाकिस्तानी आहेत हे प्रसिद्ध बॉलिवूड कलाकार!!

बॉलिवूडमध्ये असे अनेक सेलेब्स आहेत, ज्यांचा जन्म भारतात नव्हे तर पाकिस्तानमध्ये झाला आहे. पण पाकिस्तानमध्ये जन्मलेल्या या सेलिब्रिटींनी बॉलिवूडमध्ये बरेच नाव कमावले. यामध्ये बॉलिवूडमधील अनेक नामांकित स्टार आणि सुपरस्टार्सचा समावेश आहे.

वास्तविक, फाळणीमुळे दोन्ही देशांचे नशिब बदलले. जेव्हा बाहेरील तटबंदी उभी केली जात होती, त्यावेळी बॉलिवूडचे अनेक स्टारदेखील पाकिस्तानमधून भारताच्या दिशेने पळून गेले होते.

राज कपूर: बॉलिवूडचा ‘शोमन’ राज कपूर चा जन्म पाकिस्तानच्या पेशावर येथे झाला. ज्या हवेलीमध्ये तो जन्मला होता, ती जवळजवळ 100 वर्षे जुनी झाली आहे. ही हवेली पेशावरच्या ढाकणी मुनावर शहा येथे आहे. भारतीय चित्रपटसृष्टीतील योगदानाबद्दल भारत सरकारने त्यांना ‘पद्मभूषण’ आणि ‘दादासाहेब फाळके’ पुरस्काराने सन्मानित केले आहे. राज कपूर यांचा जन्म 14 डिसेंबर 1924 रोजी पाकिस्तानच्या पेशावर येथे झाला.

दिलीप कुमार: ट्रॅजेडी किंग’ म्हणून ओळखले जाणारे दिलीप कुमार यांचेही पाकिस्तानमधील पेशावर येथे वडिलोपार्जित घर आहे. ते अत्यंत जर्जर अवस्थेत आहेत. 2013 साली दिलीपकुमार यांच्या दुमजली घराला राष्ट्रीय स्मारक म्हणून घोषित करण्यात आले आहे. पेशावर येथे जन्मलेले दिलीप कुमार यांचे खरे नाव युसुफ खान आहे.

मुंबईत येण्यापूर्वी दिलीपकुमार या घरात सात वर्षे वास्तव्य करीत होते. दिलीप कुमार यांचे कुटुंब 1930 मध्ये मुंबईत आले होते. दिलीपकुमार यांना अभिनय व चमकदार कामगिरीबद्दल ‘दादासाहेब फाळके’,’ आणि ‘पद्मविभूषण’ पुरस्काराने गौरविण्यात आले आहे. त्याचवेळी त्यांना पाकिस्तानचा सर्वोच्च नागरी सन्मान ‘निशान-ए-इम्तियाज’ देखील देण्यात आला आहे.सुनील दत्त यांचाही जन्म पाकिस्तान मध्ये झाला होता.

देव आनंद: बॉलिवूडचा पहिला रोमँटिक हिरो म्हणून ओळखला जाणारा देव आनंद हा भारतीय सिनेमाचा सदाहरित अभिनेता आहे. देव आनंदच्या प्रत्येक कृतीत भाविक शोक करत असत. असे म्हणतात की तो ज्या रस्त्याने जात असे त्या ठिकाणी पर्यटकांची लाइन लागत होती.

देवानंद चा जन्म 2 सप्टेंबर 1923 रोजी गुरदासपूर (पाकिस्तानमधील नरोवाला जिल्हा) येथे झाला. मात्र, त्यानंतर त्याचे कुटुंब भारतात गेले. त्याच्या घराचे नाव चिरू असे होते. भारतीय चित्रपटसृष्टीतील योगदानाबद्दल त्याला ‘पद्मभूषण’ आणि ‘दादासाहेब फाळके पुरस्कार’ देण्यात आले आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.