असे काय घडले की सुप्रसिद्ध अशी असलेली अभिनेत्री शशिकला वर आली अशी वेळ, झोपावे लागले फुटपाथवर!!

जेव्हा जेव्हा हिंदी चित्रपटात सुंदर खलनायकाचा उल्लेख येतो तेव्हा शशिकला चा चेहरा प्रथम समोर येतो. 70 च्या दशकाची हिट अभिनेत्री शशिकला ने चित्रपटात नायिका आणि वैम्प या दोन्ही भूमिका केल्या आहेत. शशिकला केवळ सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्री नव्हती तर संधी मिळाल्यावर तिने स्वत: ला एक उत्तम नर्तक म्हणूनही सिद्ध केल आहेे. जवळजवळ 100 बॉलिवूड चित्रपटांमध्ये काम करणार्‍या शशिकलाचे आयुष्य कधीच सोपे नव्हते.केवळ व्यावसायिक जीवनातच नव्हे तर वैयक्तिक आयुष्यातही तीला खूप त्रास सहन करावा लागला होता. जाणून घेऊया शशिकला बद्दलच्या काही मनोरंजक गोष्टी.

शशिकला चा जन्म मराठी कुटुंबात झाला होता.तीचे पूर्ण नाव शशिकला जावळकर आहे.शशिकला चे बालपण चमकदारपणे गेले होते.शशिकलाच्या वडिलांचा सोलापुरात कपड्यांचा मोठा व्यवसाय होता.शशिकलाने एका मुलाखतीत सांगितले होते की, ‘माझ्या वडिलांनी भावाच्या मुलाला अभ्यासासाठी इंग्लंडला पाठविले आणि त्याला त्यांची संपूर्ण कमाई पाठवायला सुरुवात केली.

आम्ही 6 भावंड होतो, पण वडिलांनी आपल्या कुटूंबापेक्षा आपल्या भावाच्या गरजा पूर्ण केल्या. एक वेळ असा आला की जेव्हा त्याला खूप चांगली नोकरी मिळाली, परंतु तेव्हा तो आमच्या कुटुंबाला विसरला. ते जीवनाचे कठीण दिवस होते.आम्हाला सुमारे 8 दिवस अन्न मिळाले नाही.

वयाच्या 11व्या साली कामाच्या शोधाला प्रारंभ केला- त्यावेळी शशिकला सार्वजनिक गणेशोत्सवात सहभागी व्हायची.जेव्हा तीच्या घराची परिस्थिती अत्यंत वाईट झाली तेव्हा लोकांनी तीच्या वडिलांना सांगितले की, शशिकला खूप सुंदर आहे आणि चांगले अभिनय देखील करते. चित्रपटांमध्ये प्रयत्न का नाही करत,तीला चित्रपटांत काम मिळेल.शेवटी, वयाच्या केवळ 11 व्या वर्षी, शशिकला आपल्या कुटूंबियांसह मुंबईत आली आणि एका स्टुडिओपासून दुसर्‍या स्टुडिओकडे काम शोधू लागली.

जेव्हा चित्रपटांमध्ये काहीच काम भेटले नाही तेव्हा शशिकला ने लोकांच्या घरात काम करण्यास सुरवात केली. मुंबईत, शशिकलाने काम मिळवण्यासाठी खूप प्रयत्न केले, परंतु तिला यश मिळू शकले नाही.एक,तर ती खूप तरुण होती,अन्य हिंदी आणि उर्दू भाषेत तीचे भाषण स्पष्ट नव्हते. तीला सक्तीच्या अंतर्गत लोकांच्या घरात काम करावे लागले.यावेळी तीने अभिनेत्री आणि गायिका नूर जहांची भेट घेतली.

नूर जहांने तिच्या नवर्याला, शशिकला चित्रपटात घन्यास सांगितले. शशिकला ने 1945 मध्ये ‘ ‘जीनत’ चित्रपटात काम केले होते, यासाठी तीला 25 रुपये मिळाले होते. या चित्रपटानंतर तीने बर्‍याच चित्रपटांमध्ये काम केले. चित्रपटांमध्ये यश मिळाल्यानंतर, शशिकलाने अभिनेता के.एल. सहगल यांचे नातेवाईक ओमप्रकाश सहगल शी लग्न केले, काही काळ दोघांसाठीही चांगला गेला.

आणि जेव्हा कॅश कामि पाडु लागली तेव्हा शशिकला नायिकेपासून खलनायिका बनली – ‘करोड़पति’ चित्रपटाच्या वेळी शशिकलाचा नवरा खूपच बुडला होता.काहीही झाले तरी पैसे मिळवण्यासाठी शशिकला ला जे काही चित्रपट मिळाले तेच करावे लागले.तीने स्टंट चित्रपटही केले आणि चित्रपटात छोट्या छोट्या भूमिका देखील केल्या.दरम्यान, राजश्री प्रॉडक्शनच्या ‘आरती’ चित्रपटामध्ये तिला नकारात्मक भूमिका मिळाली आणि लोकांना तिची भूमिका आवडली म्हणून ती या चित्रपटात एक वैम्प बनली. प्रेक्षकांमध्ये ती एक ‘वाईट स्त्री’ बनली आणि या वाईट स्त्रीमुळे तिला लोकांकडून खूप प्रेम मिळालं.

तिच्या पतीपासून वेगळे झाली आणि परदेशातही तिची फसवणूक झाली – याच काळात, शशिकलाने दोन मुलींनाही जन्म दिला, पण नंतर नवर्याशी तिचे भांडण सुरू झाले.दोघांमध्ये तणाव इतका वाढला की एक दिवस शशिकला आपले कुटुंब व मुली सोडून एका माणसाबरोबर परदेशात गेली. ही तिच्या आयुष्यातील सर्वात मोठी चूक होती.शशिकला एका मुलाखतीत म्हणाली, ‘ज्या व्यक्तीबरोबर मी परदेशात गेली त्याने मला मानसिक आणि शारीरिक छळ केले.मोठ्या अडचणीने स्वत: चा बचाव करून भारतात परतले

रस्त्यावर भटकंती करावी लागली – परदेशातील नात्यात सापडलेल्या फसवणूकीनंतर जेव्हा शशिकला परत आली तेव्हा ती वेड्यासारखी रस्त्यावर फिरायची. फुटपाथ वर झोपायचि .जर कोणी तिच्या हातात काहीतरी खाण्यासाठी ठेवले असेल तर ती ते खात आसे.शांततेच्या शोधात ती आश्रमशाळे आणि मंदिरांमध्ये फिरत असे.आणि मग ती कोलकाता मदर टेरेसाच्या आश्रमात गेली.जेव्हा तिला थोडी शांतता मिळाली तेव्हा शशिकलाने कोलकात्यातील लोकांची सेवा केली.

मग जबाबदार्यांमुळे तिला अभिनय करावा लागला – जेव्हा तिथून थोडी शांतता मिळाली आणि जेव्हा ती पुन्हा मुंबईला परत आली तेव्हा तिला कळले की तिच्या मोठ्या मुलीला कर्करोग झाला आहे.मुलीला दोन लहान मुली होत्या.दोन वर्षांच्या कर्करोगाच्या झुंजानंतर अखेर मुलीचा मृत्यू झाला. शेवटी दोन्ही नातवंडांची जबाबदारी घेण्यासाठी शशिकला ला पुन्हा अभिनय सुरू करावा लागला.तिने टेलिव्हिजन पासुन कमला सुरूवात केली आणि ‘जुनून’, ‘अह’, ‘सोनपरी’, ‘किसे अपना कहे’ यासारख्या मालिकांमध्ये काम केले. सध्या शशिकलाने स्वतःला अभिनयापासून दूर केले आहे आणि तिने दिलेल्या वृत्तानुसार,ती नातिन बरोबर पुण्यात राहते.

आणखी बातम्यासाठी आत्ताच लाईक बटण दाबा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.